CÓ BẮT BUỘC HUỶ HOÁ ĐƠN GIẤY KHI ĐĂNG KÝ SỬ DỤNG HOÁ ĐƠN ĐIỆN TỬ?

Căn cứ theo theo khoản 3 Điều 26 Thông tư 68/2019/TT-BTC, từ ngày 01/11/2020, các doanh nghiệp, tổ chức kinh tế, tổ chức khác, hộ, cá nhân kinh doanh phải đăng ký áp dụng hóa đơn điện tử.

Như vậy, từ ngày 01/11/2020, đơn vị kinh doanh có nghĩa vụ đăng ký áp dụng hóa đơn điện tử thay cho hóa đơn giấy.

Mức phạt vi phạm hành chính về hoá đơn

Khoản 7 Điều 1 Thông tư 176/2016/TT-BTC (Sửa đổi, bổ sung một số điều của Thông tư số 10/2014/TT-BTC hướng dẫn xử phạt vi phạm hành chính về hóa đơn) quy định:

  • Đối với hành vi không nộp thông báo, báo cáo gửi Cơ quan thuế: Phạt tiền từ 4.000.000 đồng đến 8.000.000 đồng
  • Đối với hành vi vi phạm về nộp thông báo, báo cáo gửi cơ quan thuế, trừ thông báo phát hành hóa đơn:

a) Phạt cảnh cáo đối với hành vi nộp thông báo, báo cáo gửi cơ quan thuế, trừ thông báo phát hành hoá đơn từ ngày thứ 1 đến hết ngày thứ 10 kể từ ngày hết thời hạn theo quy định.

b) Phạt tiền từ 2.000.000 đồng đến 4.000.000 đồng, trừ thông báo phát hành hóa đơn, chậm sau 10 ngày kể từ ngày hết thời hạn theo quy định.

Biện pháp khắc phục hậu quả: Tổ chức, cá nhân vi phạm phải lập và gửi lại cơ quan thuế thông báo, báo cáo đúng quy định.

 

Mọi vướng mắc liên quan đến hoá đơn điện tử, Quý khách hàng vui lòng liên hệ VPLaw để nhận được sự hướng dẫn tận tình nhất từ các luật sư và các chuyên gia hàng đầu qua số tổng đài tư vấn 0865576604 hoặc gửi email tư vấn đến info@vplaw.vn.

Trả lời

Email của bạn sẽ không được hiển thị công khai.